Hôm nay: 22-04-2018 Cục Hải quan Kiên Giang - Chuyên nghiệp, Minh bạch, Hiệu quả
TIN TỨC
Kinh tế - Xã hội Kiên Giang
Tin Ngành Hải quan
Hải quan Kiên Giang
Tỷ giá tính thuế XNK
Tỷ giá USD: 07-11-2017
USD 22.465,00 VNĐ
Các tỷ giá khác áp dụng:
(Từ 07-11-2017 đến 30-11-2017)
GBP 29.645,00 VNĐ
THB 676,00 VNĐ
DKK 3.514,00 VNĐ
NOK 2.754,00 VNĐ
SEK 2.688,00 VNĐ
EUR 26.143,00 VNĐ
CAD 17.504,00 VNĐ
HKD 2.880,00 VNĐ
SGD 16.505,00 VNĐ
AUD 17.262,00 VNĐ
CHF 22.560,00 VNĐ
MYR 5.310,00 VNĐ
RUB 388,00 VNĐ
INR 346,00 VNĐ
KRW 20,00 VNĐ
JPY 199,00 VNĐ
Tin tứcTin Ngành Hải quan
Xe ô tô nhập khẩu thuộc diện Việt kiều hồi hương: Có được chuyển nhượng?
Theo : www.baohaiquan.vn - Cập nhật : 14:21:38 Ngày: 19-03-2013

           Rà soát lại các quy định quản lý liên quan đến tài sản (xe ô tô) của Việt kiều hồi hương xuất hiện nhiều vấn đề bất cập, có nhiều tranh luận.

Xe đang sử dụng?

         Theo quy định tại Thông tư 118/2009/TT-BTC, người Việt Nam định cư ở nước ngoài khi hồi hương được phép NK 1 chiếc xe ô tô cá nhân đang sử dụng.

         Tuy nhiên, theo hải quan các địa phương, do khái niệm “xe đang sử dụng” không được quy định cụ thể nên hiện bị nhiều đối tượng lợi dụng NK xe mới nhằm lách Thông tư 20 của Bộ Công Thương (quy định điều kiện xe mới NK phải có giấy ủy quyền chính hãng).

         Thực tế kiểm tra hồ sơ cho thấy các trường hợp đăng ký NK xe ô tô theo diện tài sản di chuyển của Việt kiều hồi hương tính từ thời điểm mua xe đến thời điểm trở về Việt Nam hoàn tất thủ tục đăng ký thường trú chỉ khoảng 10 ngày và số đồng hồ đo dặm đường thường chỉ từ 5 đến 10 dặm (khoảng 8 đến 16 km).

         Trong khi đó, theo quy định của Thông tư liên tịch số 03/2006/ TTLT-BTM-BGTVT-BTC-BCA ngày 31-3-2006 của Bộ GTVT, Bộ Tài chính, Bộ Thương mại (nay là Bộ Công Thương), Bộ Công an hướng dẫn việc NK ô tô chở người dưới 16 chỗ ngồi đã qua sử dụng nêu rõ: “Ô tô đã qua sử dụng là ô tô đã được sử dụng, được đăng ký với thời gian tối thiểu là 6 tháng và đã chạy được một quãng đường tối thiểu là 10.000 km tính đến thời điểm ô tô về đến cảng Việt Nam”.

        Mặc dù vậy, cơ quan Hải quan vẫn phải làm thủ tục cho phép NK xe, bởi Khoản 3, Điều 3 Thông tư 118/2009/TT-BTC chỉ quy định, xe ô tô đang sử dụng phải tuân thủ theo nội dung quy định tại Khoản 2, Khoản 3 phần I, phần II Thông tư liên tịch số 03/2006/TTLT-BTM-BGTVT-BTC-BCA mà không quy định rõ "xe chạy rồi" cụ thể là thế nào.

        Thực tế, theo Cục Điều tra chống buôn lậu, việc điều chỉnh công tơ mét để biến xe mới thành xe cũ không khó. Tuy nhiên việc này rất khó qua mắt được cơ quan giám định.

        Liên quan đến vấn đề này có ý kiến cho rằng theo quy định Việt kiều hồi hương được phép NK ô tô là “tài sản đã sử dụng”. Khái niệm “đã sử dụng” cần được hiểu là xe mua và được đăng ký cấp biển trước khi về nước. Và theo thông lệ quốc tế, xe ô tô đã đăng ký sử dụng, mặc nhiên được coi là xe ô tô đã qua sử dụng.

         Tuy nhiên, thực tế điều tra của cơ quan chức năng cho thấy có dấu hiệu hình thành các đường dây mua gom tiêu chuẩn “hồi hương” và hợp thức giấy tờ xe mới từ nước ngoài để NK vào Việt Nam kinh doanh thương mại. Chính vì vậy việc quản lý cần rà soát kỹ các điều kiện, tiêu chuẩn đảm bảo đúng người Việt Nam định cư ở nước ngoài hồi hương, tránh để lợi dụng làm giả hồ sơ, giấy tờ, mua bán suất.

Có quản chuyển nhượng?

         Báo cáo của một số cục Hải quan tỉnh, thành phố: Hà Nội, Bắc Ninh, Đà Nẵng, Đồng Nai… cho thấy, trong 3 năm trở lại đây (từ năm 2010 đến 2012), không có trường hợp xe hồi hương đã hoàn thành thủ tục NK được làm thủ tục kê khai thay đổi mục đích sử dụng. Nguyên nhân được cho là trong các quy định hiện nay không quy định DN phải kê khai với cơ quan Hải quan việc thay đổi mục đích sử dụng đối với tài sản di chuyển.

         Tại công văn 13570/BTC-TCHQ năm 2005 về xử lý thuế đối với xe ô tô là tài sản di chuyển của Việt kiều hồi hương quy định, “Trường hợp người Việt Nam ở nước ngoài được phép về Việt Nam định cư, tài sản di chuyển được đăng ký lưu hành tại Việt Nam là tài sản cá nhân, vì lý do chính đáng như không còn nhu cầu sử dụng, sức khỏe yếu, gia đình gặp khó khăn… có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền thì được chuyển nhượng và không phải làm thủ tục hải quan để chuyển nhượng theo quy định tại Thông tư số 02/2001/TT-TCHQ của Tổng cục Hải quan. Việc chuyển nhượng hàng hóa trong trường hợp này là thay đổi sở hữu cá nhân, không phải thay đổi mục đích đã được miễn thuế. Do vậy, chỉ phải nộp lệ phí trước bạ, không phải nộp truy thu thuế NK”. Do đó, Cục Hải quan Đồng Nai không giải quyết trường hợp nào đối với xe ô tô, mô tô là tài sản di chuyển của người Việt Nam ở nước ngoài được phép hồi hương làm thủ tục kê khai thay đổi mục đích sử dụng.

          Cục Hải quan Thừa Thiên - Huế cho rằng, việc truy thu thuế NK và thuế GTGT do “chuyển mục đích sử dụng” là rất khó thực hiện. Bởi, xe ô tô là tài sản của cá nhân nên khi cá nhân đó không có nhu cầu sử dụng thì có quyền chuyển nhượng, luật pháp không cấm và không có quy định phải truy thu thuế. Nếu truy thu thuế đối với trường hợp chuyển mục đích sử dụng của đối tượng nêu trên thì cơ quan Hải quan cũng rất khó thực hiện, vì khi chuyển nhượng luật pháp không quy định phải thông báo cho cơ quan Hải quan.

         Theo Cục Hải quan Bắc Ninh, chính sách ưu đãi miễn thuế NK và không phải nộp thuế GTGT đối với xe ô tô, mô tô đang sử dụng của Việt kiều hồi hương là để động viên khuyến khích Việt kiều đang định cư ở nước ngoài về quê hương đóng góp xây dựng đất nước và tiếp tục sử dụng các tài sản di chuyển này khi về Việt Nam định cư. Sau khi về Việt Nam định cư là công dân Việt Nam thì có quyền chuyển nhượng, cho thuê, cho mượn, cho tặng, thừa kế… tài sản cá nhân của mình như các công dân Việt Nam khác theo quy định của pháp luật. Mặt khác, theo quy định tại Khoản 8 Điều 10 Thông tư 194/2010/TT-BTC, đối với hàng hóa đã được miễn thuế NK, đã được xác định thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT nhưng thay đổi mục đích sử dụng hoặc được phép thay đổi mục đích sử dụng thì phải kê khai số tiền thuế phải nộp và phải nộp đủ số tiền thuế. Tuy nhiên, đối với xe ô tô, mô tô là tài sản di chuyển của Việt kiều về định cư ở Việt Nam sử dụng sau đó chuyển nhượng cho đối tượng khác thì có được coi là thay đổi mục đích sử dụng hay không, pháp luật chưa quy định. Đối với đối tượng này, cơ quan Hải quan chỉ thực hiện tại khâu NK và không theo dõi khi mua bán, chuyển nhượng.

Hà Phương
 

Tin tứcTin Ngành Hải quan ...
Tìm kiếm: - - -
Dành cho doanh nghiệp
Tin tức mới cập nhật
Văn bản mới ban hành
[ văn bản số : 3527/TCHQ-CCHĐH]
[ cập nhật : 2013-07-24]
Công văn hướng dẫn giám sát hải quan thực hiện thủ tục HQĐT
----------------------------------------------
[ văn bản số : 7182/TCHQ-PC]
[ cập nhật : 2013-07-24]
Công văn về việc tuyên truyền, phổ biến Thông tư liên tịch số 34/2012/TTLT-BCT-BTNMT
----------------------------------------------
Phiếu thăm dò
Theo bạn, hỗ trợ khai Hải quan từ xa của Cục Hải quan Kiên Giang?
Tốt
Tạm được
Cần nhiều thay đổi
Ý kiến khác
Truy cập: 270.306
CỤC HẢI QUAN KIÊN GIANG
16 Nguyễn Công Trứ, Tp Rạch Giá, Kiên Giang - Điện thoại: +84 02973 862014 - Fax: +84 02973 862940
Giấy phép: 75/GP-TTĐT cấp ngày 11/6/2012 - Chịu trách nhiệm: Phó Cục trưởng Trần Minh Tiến
Ghi rõ nguồn www.kgcustoms.gov.vn khi bạn phát hành lại thông tin từ Website này.